กำลังหาDC2 มาใช้ซักคัน ขอความรู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย nat_jza31, 3 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nat_jza31

nat_jza31 New Member Member

96
    10
    0
    เริ่มเบื่อเซฟแล้ว กำลังมองDC2อยู่
    1.มูนรูฟ มันเลื่อนได้หรือยกขึ้น(แบบ200 หรือเปล่า) มีปัญหาน้ำซึมหรือเปล่า
    2.ถ้าซื้อรถแปลงหน้าไมเนอร์ มาจะมีปัญหาในการโอนหรือเปล่า สามารถนำรถไปตรวจที่ขนส่งได้เลยเปล่า
    (อยากรู้ว่าต้องแจ้งขนส่งเหมือนEVOแปลงขับ4เปล่า)
    3.ควรซื้อรถที่เป็นเครื่องเดิมหรือเปลี่ยนมาแล้วครับ
    4.รุ่นนี้มีรถสวมทะเบียนหรือเปล่า ดูยังไง
    5.รุ่นนี้มีABSกับAIRBAG เป็นอุปกรณ์มาตรฐานทุกรุ่นเปล่าคับ
    6.รุ่นTOPคือSi ใช่เปล่า
    7.ดูอุปกรณ์อะไรบอกถึงรุ่นSi
    8.ใช้งานในเมือง กินน้ำมันกี่โล/ลิตร
    9.เวลาจะซื้อต้องตรวจดูอะไรบ้างครับ
    10.สีโรงงานมีกี่สี สีอะไรบ้างคับ

ปล.มีใครจะขายบอกด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2006
  2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    อ่า.....เบื่อเซฟ......เป็นอะไรที่มันไม่เคยมีมาก่อนอะคับโดยมากก็เบื่อ อิม ไม่ก็เบื่อ 200
    ไม่ก็เบื่อ 3 dr หรือไม่ก็ไม่เคยเล่นไรเลย แล้วก็ที่แย่ที่สุดดูเหมือนจะเบื่อเล่นอินทิกร้าเองเนี่ยแหละ

เท่าที่ผมมองตอนนี้ดูเหมือนว่าอยากจะใช้รถที่สบายขับง่ายแต่ต้องไม่ทิ้งคราบความแรง
    ถูกมั้ยคับ ... ไม่รู้ ....ไม่ไร เอาละมาดูคับว่าถามไรมา

แน่นอนคับคำถามเหล่านี้เพื่อน ๆ เคยถามมาบ้างแล้ว แต่ บางคำถามก็น่าสนใจ ยังไม่มีใครเคยถาม
    มาก่อนเหมือนกัน...เอาอย่างงี้นะ ผมมีลิ้งเกี่ยวกับคำถามเบื่องต้น และข้อมูลที่เป็นประโยชน์
    อยู่แล้วเพียงแต่มันยังไม่ได้ถูกปักหมุดเท่านั้นเองเลยตกไป ไม่ไร ผมอัปให้แล้วด้วย...
    ก็อ่านดูนะคับ ...แล้วผมจะตอบข้อสงสัยในข้อที่ไม่มีในลิ้งละกันนะ

1.มูนรูฟนะครับ เป็นแบบไฟฟ้าครับเพียงกดสวิทเท่านั้นเปิดได้เลยไม่ต้องเลื่อนฝ้าก่อนด้วยคับ
    แต่เวลาปิดเนี่ยต้องปิดฝ้าด้วยคับ...เรื่องน้ำซึมเนี่ยมีอยู่แล้วครับแต่น้อยคันที่เป็นนะ
    อาการจะมีน้ำไหลไปที่คอนโซลหรือเสาต่าง ๆ ตามทางที่น้ำมันล้นอะคับ
    ต้องบอกว่ามันล้นมากกว่า เพราะว่าเกิดการอุดตันในส่วนท่อน้ำทิ้ง ... ทางแก้ก็คือแกะเอากันชนหลัง
    แก้มซ้ายขวาออกแล้วจะเจอท่อน้ำทิ้ง จากนั้นเราก็เอาลมเป่าสวนขึ้นมาเท่านั้นเองคับ หาย

2.รถแปลงหน้าไม่ได้มีผลกับขนส่งแต่อย่างใดคับเท่าที่ใช้มาทุกคันไม่มีปัญหานี้เลย
    ทุกชิ้นที่ใส่เข้าไปเป็นของเค้าตรงรุ่นหมดไม่ต้องทำการแปลงแต่อย่างใดแฟลมเดิม
    คานเดิมทุกอย่างเดิมหมด ... ขนาดแลนเซอร์แช้มปีเก่า ๆ ผมเห็นเอาหน้าโซลูน่ามาใส่เฉยเลย
    ไม่มีปัญหาคับไม่ได้ไปทำให้รถเกิดการแปลงสภาพแต่อย่างใดเหมือนใส่สปอยเลอร์มากกว่า

3.ข้อนี้ตอบสั้น ๆเลยว่าควรเป็นเครื่องเดิมจะเหมาะกับคุนมาก ๆ เพราะเล่นเซฟมานิ นะ..

4.ข้อนี้จะว่าไปแล้วก็สวมกันได้ทุกรุ่นหละแต่รุ่นนี้ไม่มีความจำเป็นนะ
    ราคาไม่ได้แพงมากมีขายทั่วไปของสับใส่จนกลายเป็นรุ่นพิเศษได้ไม่ยากเย็นเหมือนของแต่งทั่วไป

5.ครับรถที่เข้ามาในบ้านเราโดยฮอนด้าอุดมสุขเป็น รถปี94 และ มี เอ.บี.เอส แอร์แบก
    ทั้งหมดเป็นเครื่อง1.8 วีเทคทั้งหมดคับมี2สีเท่านั้นคือ แดงเลือดหมู และ ดำมีเกล็ด ๆทอง
    ดำสนิท ๆ แปลว่าทำสีนะจะ

6.รุ่นท๊อปแน่นอนคับ ไทป์อาร์ แต่ที่เอาเข้ามาบ้านเรา มีรุ่นเดียวเลย 1.8 วีเทค หรือเคื่อง B18C
    ที่ญี่ปุ่นเรียกว่ารุ่น SI

7.อุปกรณ์ที่บอกถึงรุ่น SI ก็คือเครื่องนี่หละ B18C ฝาดำกรุผ้าภายในสีดำมีริ้วลายเทา ๆ
    ล้อเป็นลายใบพัด 5 ก้าน 4รู100 ปัดเงา มีซันรูฟ และ ใบปัดน้ำฝนหลัง ออฟชั่นก็อาจจะมีปีกมาให้
    เป็นปีกเตี้ย ๆ แต่ทั้งนี้ก็สามารถสั่งได้ว่าจะเอาหรือไม่เอา รวมถึงสปอทไลท และลิ้นหน้า เวเทอร์กาด
    แร็กหลังคา กาดซันรูฟ ที่เก็บของ ตาข้าย โน่น นี่สารเพ เหระ เยอะแยะไปหมด

8.อันนี้ก็9-10 นะจะไม่ว่าจะไปไหนก็ตาม

9.ข้อนี้ดูลิ้งก่อนนะ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=127906

10.อ่าอันนี้ตอบไปแล้วว่ามี2สีแต่สีที่เป็นสีรุ่นพิเศษก็มีสีไทป์อาร์ ทั้งปี96และ2000
    รวมกัน5สี คิอ แดง ดำ บรอน ขาว เหลือง และสีที่ทำมาในรุ่นที่ขายในยี่ปุ่นนั้นมีหลายสีเลย
    ดูลิ้งสีได้เลยคับสีเยอะมากกกก

คนนี้ถามค่อนค่างแปลกเพื่อน ๆ สงสัยอะไรในการตอบโทรหานะคับ อย่าสงสัยในนี้นะ

เพิ่มเติมยังไงก็ 094584656 ก็ขอให้ได้รถที่ดีละกันคับโชคดี......
    :) :( :confused: :mad: :p ;) :D :eek: :rolleyes: :cool: :eek:

3. nat_jza31

96
    10
    0
    ขอบคุณมากๆเลย
    สรุป...มูนรูฟไม่ได้เป็นกระจกใช่เปล่า
    รถแปลงหน้ามา สามารถขับไปตรวจที่ขนส่งได้เลยใช่เปล่า(เพราะเซฟผมขับไปตรวจไม่ได้ ต่อภาษีหรือจะโอนก็แพง)

4. dukies

dukies New Member Member

241
    7
    0
    มูนรูฟกระจกคับ ทั้งกระดกและเปิดรับลมได้คับ

5. xikFmpN

416
    16
    0
    ;) อะ......สงสัยยังไม่เข้าใจ ให้ผมเดาอีก ก็น่าจะถูกอีก คือ ยังไม่เคยเห็นอินทิกร้าคันเป็น ๆ ใช่มั้ยคับ;)

เป็นธรรมดาคับ ของแบบนี้ไม่ใช่ว่ามีตังจะหาซื้อได้ง่าย ๆ (กรณีมีตัง 550000 นะ) และ เมื่อ
    หามาได้ก็ไม่ใช่ว่าจะดีซะทุกคันไป ถ้าคิดจะเล่น แน่นอนคับ ต้องใจรักก่อน เพราะว่า ถ้าใจ
    ไม่คิดอยากชอบเป็นการส่วนตัวก่อนแล้วละก็ สมรรถนะที่เหมาะสม และ
    ความสวยงามทุกครั้งที่ออกถนน แล้วไม่ไปซ้ำกับใครคุนจะไม่มี (เว้นไปมีตติ้ง) ...เพราะถึงกระนั้น
    ซีวิก........................................... ยังมีขายอยู่ทั่วไป พื้นฐานคล้าย ๆ กัน ก็เล่นได้นะ...

เอาบ่นกันไปไม่ต้องสนใจนะ คืออออ ผมอยากให้มีโอกาดได้เห็นตัวจริงก่อน
    (สะเป็กที่ขายโดยฮอนด้าประเทศไทยนะ) แล้วลองขับ ขับให้รู้สมรรถนะเครื่องด้วย
    ไม่ใช่ไปลองรอบ ๆ เต้นท์ หรือ สตาดเคื่องดูในบ้าน.... ลองขับแล้วจะรู้ไรมากกว่า

สรุปก็คือเมื่อเห็นรถจิง ๆ แล้วก็จะรู้เลยคับว่า ซันรูฟเป็นกระจก
    ถ้าเห็นหลังคาแข็ง นั่นเป็นตัว dc1 หรือ type-r แท้ หรือพาผู้เชื่ยวชาญไปด้วยก็ได้
    หรือถ้าเห็นมีหลังคาเหล็กแบบพีหรูด อันนั้นคือ พีหรูด ไม่ใช่อินทิกร้าแปลงหน้า

ส่วนเรื่องการแปลงหน้า เอางี้ บ้านคุนอยู่เขต จัดจัก เหรอ ถึงได้กัวขนาดนั้น ....
    ถ้าใช่ คับที่นี่เค้าเข้มงวดจิงเกี่ยวกับการแปลงสภาพรถ แต่อย่างที่ผมบอกว่าอินทิกร้า
    ไม่ได้ไปแปลงอะไรเลยสามารถตรวจสอบได้ เพราะถ้าอย่างงั้น 200 ไมเนอร์เชนจ์ คง
    ไม่มีวิ่งกันทั่วละคับ ส่วนที่บอกว่า "เซฟตรวจไม่ผ่าน" นี่ ไปทำไรมา แปลงหน้า เอส 13 รึปล่าว
    ถ้าใช่ อย่างงี้ ขนส่ง จัดจัก อาจจะว่าเอาได้คับ ทำให่ต่อไม่ผ่าน เพราะมันคนละรุ่นกัน
    เอ กระบะ หน้าและท้ายรถเบนซ์ยังผ่านนี่หว่า เอา ๆ สรุปคือไม่ต้องกัวนะ ผ่านชัวร์ เราไม่ได้ไป
    แปลงรถเค้า

อินต่อภาษีและโอนไม่แพง พันปลายๆ เพราะเป็นเครื่อง1.8 เท่านั้น
    หลังสุดผมไปแจ้งเปลี่ยนสีก็แค่ 50 บาท แถมต่อภาษีให้เลยด้วย (ล่วงหน้า3เดือน)
    แหมขนส่ง สมุทรปราการเค้าดีจิง ๆ ขอชม:p

ตามนี้นะคับ สงสัยไรถามเข้ามาไม่ต้องกัว ชาตินี้ไม่ได้ใช้รถดี ๆ แบบนี้เสียดายแย่คับ
    :) :( :confused: :mad: :p ;) :D :eek: :rolleyes: :cool: :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2008
    SuNsHirO !! และ Chon ZX ถูกใจสิ่งนี้
  6. Red-ES

Red-ES New Member Member

18
    0
    0
    เป็นไงล่ะ ประธานตอบซะไม่รู้จะถามไรต่อเลย

7. nat_jza31

96
    10
    0
    ขอบคุณท่านประธานมากๆเลย ที่ช่วยอธิบายให้ครับ

8. Chon ZX

Chon ZX New Member Member

235
    3
    0
    ดีครับเป็นประโยชน์ +ไปครับ

9. SPaceframe

SPaceframe New Member Member

36
    0
    0
    ชอบเหมือนกัน กำลังศึกษาอยู่ขอบคุณครับ

10. md_normal

md_normal New Member Member

103
    2
    0
    ตอบได้ครบจริง ๆ เลย

11. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ยืนยันครับ แปลง Type R ครบๆ ฝากระโปรงดำ ตรวจที่ขนส่งจตุจักรทีเดียวผ่าน เจ้าหน้าที่ไม่พูดอะไรสักคำ

12. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    พี่แจสหายไปนานคิกถึง อย่างที่ท่านประทานฟิตจัดตอบไปแหล่ะครับต้องใจรักจิงๆ อย่างผมต้องให้ท่านประทาน 5 ดาวเลย ใครมาถามคำถามแบบนี้ ท่านก็ยังตอบยาวเท่ากับ 2 หน้ากระดาษทุกครั้ง เพราะท่านนั้นรักรถรุ่นนี้เข้าเส้นจิงๆ แล้วก็เหมือนๆกันทุกๆท่านที่เป็นสมาชิกในคลับต้องยอมรับว่ามีพื้นฐานความชอบเป็นทุนอยู่แล้วครับ ผมเป็นคนนึงที่ไม่เคยย่อท้อต่อปัญหาที่เกิดกับรถเลย ทุกครั้งที่มองรถตัวเองก็รู้สึกว่ามันคือส่วนหนึ่งของชีวิตครับ สวยบาดใจเหลือเกิน มีรถต้องค่อยๆทำครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านในคลับคงจะคิดเหมือนผมเหมือนกัน

ผมว่าข้อดีของการเล่นรถรุ่นนี้คือค่อยๆทำไปทีละอย่างได้ครับไม่จำเป็นจะต้องลงทุนทีเดียว แล้วก็มันไม่เหมือนใครบนท้องถนนด้วย

13. BIRD_ES2001

BIRD_ES2001 New Member Member

52
    1
    0
    ชอบครับกำลังคิดที่จะเปลี่ยนมาขับDC2เหมือนกันใจชอบสีแดงๆตากลมๆมากกว่าแต่หายากมากๆๆ

14. bank052

bank052 New Member Member

59
    4
    0
    ตอบคำถามได้ ระเอียด มากๆๆคร้าบ ส่วนตัวชอบมากๆๆ dc2 เนี่ย

15. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    555 คิดถึงเหมือนกันโว้ย จิมมี่ ตอนนี้คิดว่าจะกลับมาเล่น honda อยู่ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเล่นบอดี้ไหนดี ถ้าโชคดีคงได้กลับมาเล่นกันอีก คิดถึงเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนคับ

16. baccara

baccara Guest

0
    0
    0
    โครตเด็ด

มาเที่ยวหรือมี้ตติ้งที่baccarapub ดิเด็ดแน่ หญิงตรึมเลย เหล้าถูกด้วย www.baccarapub.com ไม่เชื่อลองโทรไปคุยกับพี่jet ดูดิ 086-8830922

17. lift

lift New Member Member

5
    0
    0
    ชอบ integraมากเลยคับแต่ยังไม่มีปัญญาซื้อ พอดีผมเห็นที่ตึกGMM" DC2 ตัว ไมเนอเชน ใส่ล้อปั้มSpoon สภาพครบดีรถลั่นมากเลย ไม่ทราบว่ารถคัยหรอคับ อยู่ Integra Inc รึป่าวคับ
    ++Tec ลั้นลั่น++
    อยากได้ข้อมูลไว้ศึกษาคับเพราะว่าคลั่ง integra และรถตระกูล honda มาก คัยว่างรบกวนส่งเนื้อหามาให้ความรู้ผมมั่งนะคับ [email protected] ขอบคุณมากคับ

18. xikFmpN

416
    16
    0
    ถ้าคลั้งใคล้จิงๆ ต้องติดตามอ่านกระทู้เราทุก ๆ กระทู้คับ เอาทุกกระทู้เลยนะ เพราะว่าในแต่ละกระทู้
    โดยมากมีสาระแอบผแฝงอยู่คับ แม้หัวข้อจะไม่เกี่ยว......... หรือ ข้อมูลจากการะทู้นี้ด้วย

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=127906

ที่รวมลิงค์สำคัญไว้ด้วย

:( :eek: :cool: :rolleyes: ;) :confused: :D :) :p :eek: :mad:

19. lift

lift New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

ขายดาว์น honda integra

ขายดาว์น honda integra 200,000 บาท (ผ่อนต่อ 26เดือน 10700 บาท) ราคารวมดอกเบี้ยแล้ว

ปี 94 อุปกรณ์ครบ แมกซ์ 17นิ้ว สีแดง เกียร์รรมดา sunroof สภาพพร้อมใช้งานทั้งภายในภายนอก

สำหรับคนรัก integra โดยเฉพาะ

สนใจติดต่อ 0857057877 คุณต้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้