อยากทราบวิธีแก้ปัญหาน้ำเข้าไฟท้ายครับ ( เข้าไปในรถเลย อะครับ )

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย A'pexi, 14 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. A'pexi

A'pexi New Member Member

69
    1
    0
    อยากทราบวิธีแก้ปัญหาน้ำเข้าไฟท้ายครับ ( เข้าไปในรถเลย อะครับ )

ซีล ซิลิโคนไป ทำไมมันยังซึมเข้าอยู่เลย

ใครพอจะมีประสบการณ์ บ้างครับ

ขอบคุณครับ :cry:

2. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    น้ำเข้าไฟท้าย หรือว่า น้ำเข้าตัวรถบริเวณไฟท้าย ต้องเอาใครเครีย

กรณีนี้เกิดจาก ฝนตก น้ำถึงเข้า ถ้าฝนไม่ตกน้ำก็ไม่เข้า

อีกกรณีนึง ล้างรถ น้ำเลยเข้า ถ้าไม่ล้างน้ำก็ไม่เข้า

อาการซึมมีหลายสาเหตุ อาจเกิดจากการเก็บกด ไม่ออกไปไหน ไม่เจอเพื่อนฝูง

ลองให้เวลากะตัวเอง พักผ่อนให้เต็มที่ อาการซึมน่าจะดีขึ้น

ส่วนการเสริมซิลิโคน อาจจะไม่ได้ขนาด เล็กไปใหญ่ไป ต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญที่แน่นอน

เอาเป็นว่า ลองขายคันนี้ดูแล้วซื้อคันใหม่ผมว่าน่าจะหาย

รับรองผล 100% ยังไงหายแล้วบอกด้วยนะ อิอิ

3. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    เบิกแผ่นยางที่อยู่ด้านหลังไฟท้าย มาใส่ใหม่ครับ ของเก่ามัน กรอบแล้ว ทำให้กันน้ำไม่ได้ ปัญหานี้ เกิดกันบ่อย ๆครับ

4. A'pexi

69
    1
    0
    น้ำเข้าไปในรถ โดย เข้าทางไฟท้าย อะครับ

5. A'pexi

69
    1
    0

เบิกได้ที่ไหน ราคาอยู่ที่ เท่าไหร่ อะครับ

ขอบคุณครับๆๆ

6. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เยี่ยมเลย ฟิว อ่านทีแรกนะ ก็เข้าใจว่างานนี้สบายละน้องๆเข้าใจเยอะขึ้นสามารถแก้ปัญหาได้

อ่านไปอ่านมา จัดว่ารักษาคอนเซปได้ถูกใจเช่นเดิม

ตามที่พี่ อาท auto art ตอบไว้ข้อความที่สองคับ ฟองน้ำชุดนี้หากเก่ามากถอดเข้าออกบ่อย แฟบ แล้ว ก็ไม่อาจทานแรงน้ำที่

ล้นเข้าไปบริเวณขอบไฟท้ายได้ ก่อนหน้านี้มีกระทู้ทดสอบไปแล้วว่า นำเข้าไฟท้ายได้อย่างไรบ้าง แม้ไม่ได้เข้าที่ขั้วหลอดไฟ

และ ฟองน้ำชุดนี้อาจรวมถึงการกันน้ำที่จะเข้าไปในหลุมยางอะไหลด้วยเช่นกัน เพราะตัวถังช่วงที่ยึดไฟท้ายจะประกบผ่านฟองน้ำนี้อีกที

ดังนั้นก็สามารถที่จะเบิกฟองน้ำชุดนี้ก่อนเบื่องต้นได้

ทีนี้ ผมอยากให้ลองสังเกตุด้วยว่า น้ำที่เข้ามามาก หรือ น้อย เข้ามาเวลาไหน เช่น ตอนล้างรถ หรือ ตอนลุยน้ำ

เพราะอาการอีกหลายอย่างที่สามารถเข้าได้ก็ยังมี เช่น หากลุยน้ำเวลาฝนตกไม่หนักก็เข้ามาได้

ให้เช๊กที่ซุ้มล้อบริเวณเบ้าโช๊คคับ ว่ามีฉีกหรือไม่ รถหลายคันเคยใส่ล้อใหญ่แล้วขูดในได้เช่นกัน นานเข้าซิลิโคนก็ร่อนออกเกิดสนิม หรือ ปริตัวถังได้

กรณีล้างรถแล้วน้ำเข้า ลุยน้ำได้ ไม่มีปัญหาเวลาฝนตก ให้เช๊คที่แผงรับไฟท้ายที่ยึดฟองน้ำนี่หละ หากรถเคยเกิดอุบัติเหตุ โอกาศมีรอยรั่วมีเยอะมาก

ฟองน้ำที่แฟบแล้ว หรือ ไม่ได้ระนาบกับตัวถัง บางครั้งฟองน้ำใหม่ก็ทำได้แค่บรรเทา อาจเช๊คตัวถังเองด้วย

ว่ามีช่องว่างบริเวณใดบ้าง ตามมุมรอบไฟท้ายทั้งหมดคับ

หาไม่เจอ หาไม่ได้ เปิดแผงพลาสติกทั้งหมด รอบท้ายรถ แล้ว เอาน้ำราดดู ให้เพื่อนเข้าไปสังเกตุด้านใน ตามนั้นคับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=375692 ลิงค์นี้เคยอะทิบายการทำฟองน้ำไว้บ้าง

แต่ถ้าจะให้ดีซื้อก็ไม่เลวคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2010
  7. A'pexi

69
    1
    0
    เข้า เวลา ฝนตก กับ ล้างรถ อะครับ ลองแพแผงพลาสติก ออกมาดู น้ำเข้า ทาง ไฟท้าย แบบชัดเจน เลยครับ

ควรเริ่มทำ อะไรก่อนดี อะครับพี่ดิว

8. quantum

quantum New Member Member

39
    0
    0
    เคย เปลี่ยน ฟองน้ำไฟท้าย เบิกศูนย์ honda ราคา ประมาณ 950 เปลี่ยน แล้ว หายเลย ลองดูคับ

แล้ว ก็ จะมี ท่อน้ำ ตรง ฝาท้าย อยู่ด้วย ใกล้ๆ ซุ้มล้อ
    แล้ว ก็ อีก รูนึง จะซึม ตรง เสาวิทยุ คับ

9. xikFmpN

416
    16
    0
    ก็ลองเปลี่ยนฟองน้ำนั่นหละคับ หนาไว้ก่อน น่าจะดี เพราะของเรานี่ (XXXXXXXX) ^^

ระนาบมันคงไม่ได้

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:09:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:09:28 ----------

ก็ลองเปลี่ยนฟองน้ำนั่นหละคับ หนาไว้ก่อน น่าจะดี เพราะของเรานี่ (XXXXXXXX) ^^

ระนาบมันคงไม่ได้

10. A'pexi

69
    1
    0
    ใครพอจะมีรูปมั้ยครับ รบกวนหน่อยครับ

เหมือนของผม จะไม่มี ไอ้เจ้า ฟองน้ำที่ไฟท้ายนั่นเลย

11. xikFmpN

416
    16
    0
    ในลิงค์ที่ให้ไปมีนิ

12. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    น้องเค้าคงหมายถึงแบบ ที่จะวาดตามน่ะครับ พี่ประธานดิว

13. A'pexi

69
    1
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

14. mr.pr

mr.pr New Member Member

1,478
    1
    0
    ขอตอบนิดนึงนะครับ

ของผมเบิกฝองน้ำมาใหม่ก็เข้าอีก
    เลยรื้อแบคกาไลเข้าไปนั่งจอดตากฝนแล้วนั่งดูใหม่หมด สรุปว่ามันเข้าตรงนี้ครับ ก็เลยเบิกช่องระบายใหม่เลย

ล้างรถไม่เท่าไรครับแต่ถ้าจอดตากฝนละก็มีวิดน้ำกันเลยทีเดียว -*-

อันนี้ฝองน้ำ

อันนี้ช่องระบาย หมายเลข14 นั่นเลยครับ

ส่วนอันนี้ภาพบอดี้จริงครับ ขออณุญาติพี่เต้เจ้าของรถด้วยนะครับ

ตามลูกศรชี้เลยครับ

15. xikFmpN

416
    16
    0
    แน๊ มีแอบแพรมนะ เข้าช่องนั้นได้นี่ไม่ทำมะดานา

ไหนๆก็ลอกกันทั้งคันขนาดนั้นแล้ว พอจะด้อมๆมองๆได้มั้ยว่า ถ้าน้ำเข้าจากหน้าซ้าย สามารถมาจากช่องไหนได้

ถ้าไม่ใช่น้ำในตู้แอร์ ฝากไว้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้