TRACK DAY 2 OCTOCER 2010 รูปมาแล้วสวยงามมาก กล้องดีจิง canon รุ่นไรไปดู

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย xikFmpN, 6 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    วันที่ : 2 ตุลาคม 2010
    สถานที่ : สนามพีระเซอร์กิต พัทยา

คลับที่เชิญมาเข้าร่วม
    Accord Club
    Accord CG5
    Corona Thailand
    Daihatsu
    Civic EK
    Integra DC2
    Civic Si
    ๋JDM-TH

วัตถุประสงค์ของกิจกรรมครั้งนี้
    เป็นกิจกรรมการขับรถในสนามแข่งขันเพื่อเสริมทักษะในการขับและควบคุมรถ ไม่ใช่เพื่อการแข่งขันใดๆ และสร้างกิจกรรมอีกทั้งปลูกฝังให้ผู้ที่รักในการขับรถ
    ใช้สนามแข่งขันมากกว่าที่จะใช้ท้องถนนเป็นที่ประลองความเร็ว พร้อมทั้งความสนุกสนานและทางผู้จัดจะคำนึงถึงความปลอดภัยเป็นหลัก

ค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมกิจกรรมต่อคัน
    1500 บาท สำหรับผู้ที่ลงชื่อและมัดจำเงินก่อนวันศุกร์ที่ 10 กันยายน (หลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆ แล้วเหลือจะคืนเงินให้)
    2000 บาท สำหรับผู้ที่ลงชื่อ ณ วันงาน (ไม่มีการคืนเงินหลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆ)

แบ่งเป็น 3 กลุ่ม
    กลุ่ม A - ไม่เกิน 1600CC
    กลุ่ม B - ไม่เกิน 2000CC
    กลุ่ม C - ตั้งแต่ 2000CC
    กลุ่ม D - OPEN

PIT จำนวน 30 PIT จอดได้ PIT ละ 2 คัน

ตารางเวลาวันเสาร์ที่ 2 ตุลาคม
    7.00 น. ลงทะเบียน
    7.00 - 7.45 น. Free Run
    8.00 - 9.30 น. ตรวจสภาพรถ
    8.00 - 9.30 น. เทคนิคในการชับขี่ในสนามและมารยาท กฎ กติกาในการขับในสนาม จากวิทยากรรับเชิญ
    10.00 - 11.00 น. ซ้อมวิ่งในสนามจริง หลังจากเข้าฟังทักษะช่วงเช้า (วิ่งตามกรวยที่วางไว้)
    11.00 - 11.45 น. รับประทานอาหารกลางวัน (เตรียมไปกันเองนะครับ)

12.00 - 12.30 น. Free Run

Race ละ 5 รอบสนาม (ไม่เกิน 15 นาที) จำนวนรถ 15 -20 คัน ต่อ Race
    12.45 - 13.00 น. Race1
    13.10 - 13.25 น. Race2
    13.35 - 13.50 น. Race3
    14.00 - 14.15 น. Race4
    14.25 - 14.40 น. Race5
    14.50 - 15.05 น. Race6
    15.15 - 15.30 น. Race7
    15.40 - 15.55 น. Race8
    16.05 - 16.20 น. Race9
    16.30 - 16.45 น. Race10
    16.55 - 17.10 น. Race11
    17.20 - 17.35 น. Race12
    17.45 - 18.00 น. Race13

โอนค่าสนามเข้ามาที่ 2242164736 กสิกร ปราโมทย์ ทิพยวงส์ 1500 วันที่สิบตัดยอดไม่มีการล่วงหน้าออกก่อนหรือ

ยึกยัก โอนแล้ว โทรมาบอกหรือแมสเสจตามมาด้วยคับ หากโอนแล้วนิ่ง อันนี่จะถือว่าพิศวาสกันทันทีผมจะนิ่งเหมือนกัน

สะเหมือนไม่มีเงินเข้าแต่อย่างใด .....

สำหรับพวกเรานะครับ มีแนวโน้มว่า หลังจากเสร็จกิจกรรมเราจะทำกิจกรรมร่วมกันอีกครั้งโดยการหาที่พักผ่อนอีกหนึ่งวัน

ก่อนกลับบ้านสนใจก็ทำตามข้อตกลงได้ทันทีคับ ......

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2010
  2. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    ]ค่าสนามไม่ค่อยเท่าไหร่

เสียเงินค่าเตรียมรถนี่สิ :p

วัยลุ่นนี่เหนี่อยจิงๆ

3. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
    ไปๆๆๆ วิ่งๆๆๆ พังๆๆๆ

4. xikFmpN

416
    16
    0
    ชิบหายไม่ว่า เสียหน้าไม่ได้

5. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    หวดครับ ถึงจะยังไม่เคยไป แต่ยังไงก็ต้องหวด

ค้างสักคืนนี่จะดีมากเลยครับ

โอนแล้วครับ

6. ongrps

ongrps New Member Member

108
    2
    0
    หาผ้าเบรคซิ่งใส่ไม่ได้ อดไปแน่นอน -_-"

ปล.ใครไปวิ่งเช็กรถให้พร้อมก่อนไปวิ่งด้วยนะครับ สู้ๆๆ อิอิ

7. pes

128
    8
    0
    ตามลิ้งต์นี้เลยครับ พี่อ๋อง แนะนำ ฉึก ฉึก

คนขายชื่ออ๊อพ

http://www.civicesgroup.com/forum/topic12590

8. ongrps

108
    2
    0
    ขอบคุณคับ เดี๋ยวจะลองเข้าไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูคับ

9. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    เวง กรำ ต้องไปส่งพี่สาวที่สุวรรณภูมิ แต่คงเลยไปดู แต่คงไม่ได้เอารถไปวิ่ง T_T (นู๋อยากวิ่งพีระ) เตรียมรถให้พร้อมนะครับ เบรค ยาง น้ำมัน

อ๋องครับ ของมาแล้วเน้อ สดๆ ร้อนๆ เด๋ววันเสา น่าจะเข้าไปตอนเย็น ๆ ครับ

10. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    งานนี้ ได้เหนความแตกต่าง ของคันที่มีระบบหล่อเย็นที่ดี กับแบบธรรมดา

11. ongrps

108
    2
    0
    รับทราบคับพี่อารท์ แต่แป้นเหยียบ carbing ผมขออนุญาต cancel ก่อนนะครับพี่ เพราะทางอู่ที่ทำรถแข่งให้เปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นแทนอ่ะคับ -_-" ขอโทษด้วยนะครับ ส่วนของที่สั่งมาเดี๋ยวโทรนัดกันนะครับ ขอบคุณมากๆๆ ครับ

12. The Answer

148
    2
    0
    พี่อาร์ทไม่เอา DC2 ไปส่งเหรอครับ กระแทกนีสนึงง ^^' จะได้มาเล่นกับน้องๆ

13. pes

128
    8
    0

อันนี้พี่อาทหมายถึง ออย หรือหม้อน้ำซิ่งหรอครับ

แล้วที่ว่าต่างนี่เป็นเรื่องไหนบ้างหรอครับ

ใจก็อยากปรับปรุงระบบระบายความร้อน แต่หม้อน้ำซิ่งใส่ไม่ได้ ติดเฮด

ส่วนออยก็กลัวงานเข้า ครับ :)

14. xikFmpN

416
    16
    0
    น้ำชัดเจน หิหิ หุหุ หะหะ หึหึ

ต่างเรื่องอุนะภูมิ เพราะอุนนะภูมิที่มากเกินร้อยบ่อยๆ จะบั่นทอนฝาได้ ความต่างที่ตามมาก็ซ่อมเร็วกะซ่อมช้า

ไอ่เรื่องใส่หม้อน้ำซิ่งไม่ได้ลองเอาไปสั่งทำใบพิเศษได้นิ ปัญหาอยู่ที่ตังป่าว^^

ไอ่สวิทพัดลมซิ่งก็เหมือนกันทำไมไม่ซื้อกันห๊าาาาาาาาา หวังพึ่งแต่เกจเดิม มันฟ้องอีกทีก็ตอนฮีตโน้นน

15. xikFmpN

416
    16
    0
    จัดส่งไปแล้วนะคับสำหรับค่าสนามทางกลุ่มเรารวบรวมมาได้ 9 คัน

ตัวแรงจากสำนักต่างๆทั้งนั้น

16. The Answer

148
    2
    0
    เตรียมตัวกันให้พร้อมนะครับพี่น้อง โดยเฉพาะระบบเบรค

งานนี้สำหรับมือใหม่ หรือผู้ที่ไม่เคยวิ่งพีระหายห่วงครับ เรามีอาจารย์อาร์ทไปช่วยชี้แนะครับ

17. sleep

sleep New Member Member

91
    1
    0
    คาดว่า ไม่สามารถไปร่วมได้แน่ๆ ครับ เพราะติดงาน (ถ้าว่างตามไปโลด)

ขับระวังๆกันหน่อยล่ะกันน่ะครับพี่น้อง สนามนี้ ไม่เหมือนนครชัยศรี เด้อ หลุดไปยังแค่หมุนลงหญ้ากลับมาวิ่งใหม่ได้ ที่นี่ มีกำแพงรับรถเราแบบ แน่นๆกันเลยทีเดียว

ขอแนะนำหน่อยล่ะกัน เพื่อเป็นประโยชน์บ้าง จุดที่ควรระวัง ทั้งสนามครับทุกจุด

สุดทางตรง ถ้าไม่เคยขับอย่าเบรคลึกมาก ซ้อมให้ชินสนามแล้วค่อยๆ ปรับจุดเบรคเอา ยูเทรินหลังเขาเบรคดีๆ คันเร่งออก เนียนๆอย่าเดินแรงจะอันเดอร์ 100R เบรค ตั้งลำให้ดี คลอคันเร่งเข้าไป อย่าเบรคเข้าไป หรือปล่อยไหลเข้าไป ในโค้งต้องมีคันเร่ง ให้มีทรักชั่นที่ล้อเพื่อตะกลุย ออกจากโค้ง แต่อย่าเดินคันเร่งแรกจะเป็น อันเดอร์ไป
    S1 มาจาก 100 R จะเร็วพอควร เบรคตั้งลำให้ดี แล้วเลี้ยวเข้าไป ถ้าเบรคเข้ามาลึกแล้วเลี้ยว ท้ายจะออกได้ แก้ไม่ทันชกกลับ กำแพงขวา แน่นอน (เป็นห่วง)
    S2 คล้ายๆ S1 ตั้งตัวให้ดี เบรค แล้วเดินคันเร่ง เข้าโค้ง อาการรถจะไม่ออกมาก ส่วน 2 โค้งนี้ ใครจะปีนไม่ปีนก็แล้วแต่ว่า เอาเป็นคิดซ่ะว่า ถ้าปีนแล้วถ่าย นน. รถไม่ดี ก็ชิบหายมาก กว่าไม่ปีนครับ ง่ายๆ
    Honda เบรค หาจังหว่ะให้ดี ถ้าเข้าแบบ over speed ไป เวลาออกจะมาตกบ่อทรายด้านซ้ายได้
    ก่อนเข้าทางตรงก็ กดส่งไปตั้งลำให้ดี ถ้าออกไปดี มีผลต่อความเร็วช่วงทางตรงมากๆ

นึกออกแค่นี้

ขับกันก็ยกๆให้กันบ้างน่ะครับ เพื่อนๆกันทั้งนั้น รู้ว่าคันหลังเร็วกว่าก็เปิดซ่ะ ทางตรงเล่นไปพอขำๆ พอโค้งก็คิดซ่ะ ว่า รถกู ซ้อมแพงน่ะ 555

ขอเสนอหน่อยน่ะ
    กำหนดการช่วงบ่ายที่เป็น race ทำมั้ยมันเยอะจังเลย น่าจะให้ซ้อมทั้งวัน แล้วช่วงบ่ายๆเย็นๆ จัดแบ่งกลุ่มวิ่งที่เดียวไปเลย 5 รอบ

ขอบเผือกแค่นี้ล่ะครับบบบบ

วิธีการขับฝาก น้อง พี ลองหาจากใน siamsubaru มาpost ให้เพื่อนๆหน่อยซิ ขับ 4 แบบ Subaru อาการไม่ต่างจาก Honda เท่าไหร่ครับ

18. The Answer

148
    2
    0
    ถ้าอย่างนั้นผมขอเสนอสัก 2-3 บทความ ตามที่อาจารย์หนึ่งแนะนำนะครับ

บทความของ พี่เอส นราศักดิ์ นักแข่งผู้มากประสบการณ์ และสมาชิก Integra Inc. ของเราท่านหนึ่งครับ

**อ่านซักนิดก่อนคิดจะไปTrackday!! by Narasak < Click

การเตรียมตัวสำหรับไป Track Day ครับ
    Trackday - ข้อแนะนำในเตรียมตัวและการขับขี่ - จาก Okumi RT น่ะครับ < Click

บทความการขับในสนามพีระ โดยอาจารย์อั๋น (สาหร่าย 05) และผู้มีประสบการณ์

การขับในสนามพีระ < Click

จากบทความการขับในสนามพีระ สามารถดูคลิปวีดีโอประกอบ ศึกษา Line การขับ วิธีการเบรคเลี้ยว ได้ในคลิปนี้เลยครับ
    ขออนุญาติเจ้าของคลิปวีดีโอนะครับ มีวิธีการขับเล็กน้อยในคลิปครับ | http://www.youtube.com/watch?v=o_Wap1Sy9PI

ขอขอบคุณบทความจากทาง Siam Subaru และเจ้าของคลิปวีดีโอมากครับ

เชื่อว่าถ้าได้ลองอ่านจะต้องมีประโยชน์สำหรับหลายๆ ท่านไม่มากก็น้อยครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กันยายน 2010
  19. pes

128
    8
    0
    ชอบแบบนี้อ่ะครับ
    :)
    [video=youtube;fEYkUfEK6wA]http://www.youtube.com/watch?v=fEYkUfEK6wA[/video]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2010
  20. pes

128
    8
    0
    ขอบคุณพี่หนึ่งครับ แต่อยากให้ไปด้วยจัง :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2010
  21. Mr.j

Mr.j New Member Member

277
    9
    0
    โอ้วสนามนี้ได้มีโอกาสไปร่วมงานกะพี่ๆน้อง ชาวintegra ซะที เพราะใกล้บ้าน

การวิ่งครั้งนี้ การเตรียมรถในพีระ เน้น เรื่องเบรค หม้อน้ำ ยาง สำคัญเลย

เพราะทางตรงบางคันวิ่งเกือบจะ200 แล้วเบรคเพื่อลดความเร็วโดยทันที ทำซ้ำหลายๆรอบ น้ำมันเบรคเดือดทันที เบรคจะกลายเป็นครัชไปโดยปริยาย (รถผมอาการจะเกิดในรอบที่6)

เรื่องยาง สนามพีระใช้ความเร็วในโค้งค่อนข้างสูง เปลี่ยนทิศทางรถค่อนข้างบ่อย ยางจึงสำคัญมาในการควบคุมรถ ไปไม่แรงมากจะปลอยภัยคับ เพราะอาจจะมีคราบไอน้ำมันของคันหน้าเกาะบนผิวแทร็ก อาจทำให้เราเสียหลักได้

มืออาชีพยังจอดมาหลายรายแล้ว เอาสนุกพอปลอดภัยทุกคัน

สุดท้ายหม้อน้ำ สำคัญมาก เช็คหม้อน้ำเเล้วลองเช็คท่อยางด้วยนะคับ ความร้อนมันจะสูงกว่าปกติแน่นอน

เป็นเพียงคำแน่นำจะเพื่อนๆพี่ในกลุ่มที่เคยขับในพีระนะคับ ยังไงก็ต้องเคารพกติกาของนายสนามแล้วเราจะปลอดภัยคับ

22. xikFmpN

416
    16
    0
    ครบ พร้อม

23. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    สำหรับมือใหม่ หรือ ครั้งแรก อย่าไปเร็วมากนะครับ เป็นห่วงชีวิตและทรัพย์สินของท่าน:) เวลาต่อรอบ 1นาที 23-25กำลังสนุกเลย ควรให้ความระวังในโค้ง 100R ถ้าใครไม่เคยก็ค่อยๆไปนะ เกียร์ 3 น่าจะเหมาะสุด ถ้ารถเสียอาการ อย่าไปเบรคนะครับ มันจะหมุนเอา ให้ประคอง พวงมาลัย คันเร่งไป ลงไปกินหญ้านิดหน่อยก็ช่างมันอย่าให้หลุด แนะเรื่องเบรค ยางนะครับ ตรวจเช็คหน่อยก็ดี เล่นจบ รถยังสวย ขับกลับบ้านได้ แฮปปี้ๆครับ:D

24. Nudy

Nudy New Member Member

45
    0
    0
    จิงคับพี่โอ๋ 3Kสนามที่3รถผมเกือบไม่สวยกลับบ้านตรงS1 เกือบไม่Happyละ ว่าแต่ถุงมือที่ร้านพี่เท่าไหร่นะ ของเก่าผมขาดเละแล้ว(พี่โอ๋MO-EMAG)บริจาคมา

25. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    พรุ่งนี้จัดเลยดีกว่า ร้อนวิชาแฮะ อุอุ เอาให้หนัก กันชนยึดละ คราวนี้ ไม่มีหลุด

26. xikFmpN

416
    16
    0
    มีสละสิดหนึ่งท่าน ใครสนใจเสียบแทน แจ้งมา ทางโทรสับที่มีเบอร์อยู่ ใต้ล่าง นี้ยยยย

27. The Answer

148
    2
    0
    วันเสาร์ที่2ตุลาคม
    7.00 น. ลงทะเบียน
    7.00 - 9.00 Free Run
    9.00 - 9.30 ฟังอบรม เทคนิคในการชับขี่ในสนามและมารยาท กฎ กติกาในการขับในสนาม จากวิทยากรรับเชิญ
    9.30 - 11.00 ซ้อมวิ่งในสนามจริงและแบ่งวิ่งตามคลับ
    11.00 - 12.00 รับประทานอาหารกลางวัน (เตรียมไปกันเองนะครับ)

Round 1 จับสลากตำแหน่งสตาร์ท แบ่งตามคลับ ตั้งแต่เวลา 12.00 - 14.00
    12.00 - 12.15 Race1
    12.20 - 12.35 Race2
    12.40 - 12.55 Race3
    13.00 - 13.15 Race4
    13.20 - 13.35 Race5
    13.40 - 13.55 Race6

Round 2 ตำแหน่งสตาร์ทอ้างอิงตามเวลา Round 1 ตั้งแต่เวลา 14.00 - 16.00
    14.00 - 14.15 Race7
    14.20 - 14.35 Race8
    14.40 - 14.55 Race9
    15.00 - 15.15 Race10
    15.20 - 15.35 Race11
    15.40 - 15.55 Race12

Round 3 ตำแหน่งที่ 1-3 จาก Race7-Race12 วิ่งรวมกัน ตั้งแต่เวลา 16.00 - 17.00
    16.10 - 16.25 Race13 สตาร์ทจากการจับฉลาก
    16.40 - 16.55 Race14 สตาร์ทจากการจับเวลาอ้างอิง Race13

อุปกรณ์ความปลอดภัยที่บังคับ
    - หมวกนิรภัย (บังคับ)
    - เสื้อแขนยาว (ไม่บังคับ)
    - รองเท้าหุ้มส้น (บังคับ)

Copy มาจากคุณ
    Oat_DBS

28. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    ตำแหน่ง 1-3 ฝาก พี กะ พี่ดิว ด้วยนะคร๊าบบ ผมขอบาย อิอิ

29. NUNGac96

NUNGac96 New Member Member

65
    5
    0
    Are You Ready?
    準備ができている
    :)

30. The Answer

148
    2
    0
    เจอกันพรุ่งนี้เช้าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้