ถามเรื่องกรองนํามันเครื่องหน่อยครับงงมาก

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย help me, 8 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. help me

help me Guest

0
    0
    0
    ผมขับ b 18cR กรองนํามันเครื่องที่มาติดรถจากญี่ปุ่นมันเป็นตัวใหญ่ แต่ไปเปลี่ยนร้านข้างนอกเขาไม่ได้สั่งตัวใหญ่ไว้ ก็เลยใส่ตัวเล็กให้แล้วบอกว่าใช้ได้เหมือนกัน ผมขอถามว่า เสป็กมันใหญ่หรือเล็กกันแน่ และถ้าเขาว่าใช้ได้เหมือนกัน แล้วทําไมฮอนด้าต้องทํา 2 ไซ้ด์ครับ ผมว่ามันต้องมีเหตุผลนะยังไงขอความกรุณาหน่อยนะครับ ไม่ค่อยสบายใจเลย แล้วควรจะใช้ใหญ่หรือเล็กครับ

2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เท่าที่ผมเคยอ่านเจอข้อมูลเกี่ยวกับลูกกรองน้ำมันเครื่องของฮอนด้า ซึ่งเป็นกรองน้ำมันเครื่อง

ยี่ห้อ HAMP oil filter เค้าได้พูดถึงกรอง 2 ขนาดนี้ว่า ....

กรองลูกใหญ่ผลิตออกมาใช้กับรถช่วงก่อนปี 2001

กรองลูกเล็ก ไม่ได้บอกว่าผลิตมาสำหรับรถปีไหน แต่บอกว่าเป็นกรองที่เหมาะสำหรับ

รถขนาดใหญ่ในที่นี้ผมคาดว่าน่าจะหมายถึงรถที่มีสมรรถนะสูง เพราะเค้าพูดถึงกรองลูกเล็ก

ในลักษณะที่ว่าสามารถให้การผ่านของแรงดันน้ำมันเครื่องได้สูงกว่า

โดยเค้าเน้นไปที่รถอย่าง s2000, fit, civic, rsx, integra ,civic si ,ep3, accroad

แต่ขณะที่ nsx , legend เค้าไม่แนะนำ

ข้อมูลยังมีน้อยคับ ไว้จะเข้ามาอัปเดทอีกทีหากเจอแบบจังๆ

3. md_normal

md_normal New Member Member

103
    2
    0
  4. goh_v

goh_v New Member Member

13
    0
    0
    ได้ความรู้เพิ่มขึ้นครับ... ท่านประธาน ขอบคุณครับ :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้