อยากทราบว่าปีรถต่างมันมีไรต่างมั่งคับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย ohmmmm, 29 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ohmmmm

ohmmmm Guest

0
    0
    0
    เหน dc 2 มีปี94 96 98อะคับเลยอยากรุ้ว่ามันจะมีอะไรต่างกันมั่งหรอครับ

2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    ลองเข้าไปดูความต่างของแต่ละปีได้ที่นี่ครับ......

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=71513

หากจะว่าความต่างของอินทิกร้าคงต้องแบ่งออกเป็น 3 ส่วน ตั้งแต่ เครื่อง ช่วงล่าง และโฉมตัวถัง

3 รุ่นปีนี้ บ้านเราแบ่งคร่าวๆกันตามรุ่นพิเศษเท่านั้น ซึ่งความจริงแล้ว ในโฉมเดียวกัน ก็มีออฟชั่น

และราคาให้เลือกต่างกันออกไป ไม่ได้หมายความว่า ไฟยาวคือไทปอาร์เสมอไป

ดังนั้น เพื่อให้เข้าใจว่ามันต่างกันยังไงสรุปง่ายๆก็คือ ในปี 94 อินทิกร้าเปลี่ยนโฉมเป็นครั้งที่ 3

เป็นโฉมไฟกลม ให้เครื่อง1.8 vtec dohc ออกมาขายในบ้านเรามีรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียวเท่านั้น

ที่นำเข้ามาขายอย่างเป็นทางการ ในขณะที่ญี่ปุ่นเองมีโฉมเดียวกันนี้แต่ให้เครื่องอื่นๆต่างออกไปมากมาย

และในปี 95 honda ก็ได้ออกโฉมไฟยาวซึ่งปีนี้บ้านเราไม่ได้นำ โฉมนี้เข้ามาขาย

แต่ด้วยกระแสไทปอาร์นี่เอง ในปี 96 ทีมแข่งของฮอนด้า ก็ได้คว้าชัยชนะจากการแข่งรถสูตรหนึ่ง

ซึ่งก็เป็นธรรมดาที่การแข่งรถใดก็ตามหากชนะเข้าก็ถือเป็นเลิกดีที่จะนำชัยชนะมาออกสินค้าใน

แบรนของตัวเอง ไทปอาร์ 96 ก็เกิดขึ้น จากกระแสตรงนี้ ทำให้มีคนสนใจเอารุ่นนี้เข้ามาขายโดย

ผู้นำเข้าอิสระ อย่าง sec เป็นต้น แต่ก็ไม่วายที่การทำรถในฝันโดยช่องทางอื่นจะเข้ามาเกี่ยวข้อง

ไทปอาร์ 96 และ 98 จึงเกิดขึ้นมากมาย ความต่างของไทปอาร์ 96 และ 98 นอกจากเครื่อง

ที่เราเข้าใจกันดีว่ามีระบบขับเคลื่อนที่ต่างกัน และ โฉมภายนอกที่ต่างกันที่มีใน 98 ตั้งแต่

ไฟหน้าแบบซีน่อน กันชนหลังแบบมีช่อง ภายในหลักๆก็เป็นระบบแอร์แบ๊กที่มี2ข้างทั้งฝั่งคนนั่ง

และคนขับ ช่วงล่าง ให้ล้อลายต่างออกไป รวมถึงโช๊คที่ต่างกัน ทั้งนี้รายละเอียดอย่างอื่นดูเหมือน

จะเป็นแบบเดียวกัน ที่มันไม่ต่างไม่ว่าจะหลังคาไม่มีซันรูฟ ฝาท้ายไม่มีใบปัดหลัง อื่นๆ ก็

เป็นเรื่องออฟชั่นมากกว่า ว่าผู้ซื้อต้องการแบบไหน จะว่าไปแล้วนอกจากที่กล่าวก็แทบไม่ต่างกัน

ระหว่างไทปอาร์ 96 และ 98 ผมตอบแบบกว้างๆเพื่อให้เห็นภาพโดยรวม สงสัยจุดไหนลองถาม

เป็นข้อๆอีกทีคับ...

3. Ohmmmmmmm

Ohmmmmmmm Guest

0
    0
    0
    ขอบคุนมากเลยคับพี่ ละพวกรถที่เอาไปแปลงส่วนใหย่ ให้เปนtype r อะคับมันจะมีผลเสียไรป้ะคับ

4. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    มีเสียตังเป็นหลักคับ .....

นอกนั้นไม่เสียไรเพราะถ้าหมายถึงตัวรถจะเสียมั้ยหรือต้องผ่ารถมั้ยแบบนี้ไม่มีคับ

อย่างที่บอกไปหลายครั้งแล้วว่า การทำตากลมให้เป็นไทปอาร์นั้น แทบจะเรียกว่าใส่สปอยเลอร์เลยกว่าได้

เพราะ อินทิกร้าเป็นรถที่แปลงจากเฟรมตัวถังเดิม ดังนั้น จากตากลมไปเป็นตายาวก็ยังใช้เฟรมที่ชื่อdc2

เหมือนกัน ไม่เหมือนการแปลงรุ่นอื่นเค้าใช้รหัสตัวถังคนละแบบกันแต่สามารถแปลงกันได้

ทั้งไฟกลมและไฟยาวยังใช้เฟลมตัวถังเดียวกันคือ dc2 คับ

5. Ohmmmmmmm

Ohmmmmmmm Guest

0
    0
    0
    ขอบคุนอย่างแรงเลยคับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้