รู้สึกว่า สมาชิกที่เข้ามาในเวปเรา จะลดน้อยลง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 9 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เพื่อนๆ คิดว่าลดลงกว่าเมื่อ 2 - 3 ปีก่อนรึปล่าว ครับ

เพราะอะไร ใครพอทราบ

:cool::cool::cool:

2. AonThamai

AonThamai New Member Member

11
    0
    0
    คิดว่าลดลงครับ สังเกตุจากการตั้งกระทู้
    ไปเล่น Facebook มั้งครับ

3. เว็บรกครับ คำเดียวจริงๆ ของบางอย่างไม่จำเป็นเอาออกก็ได้

โฆษณาแฝงจากคนดังเยอะครับ ถ้าคนไม่ดังโพสหายเข้ากลีบเมฆ

นึกออกจะมาโพสใหม่

ปล.บอกออกมาจากใจจริงๆ ไม่ได้คิดจะดิสเครดิตเว็บนะครับ

4. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    เป็นขาลงของวงการเว็บบอร์ดครับ ผมว่างี้นะ หนีไปเล่นเฟสกันหมด

5. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    คงจะหนีไปเล่น FACEBOOK กันหมดจริงๆ

6. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    "เป็นแบบนี้ทุกเว็บ"

เรื่องนี้มีการคาดคะเนเมื่อ 2-3 ที่ผ่านมา ทุกเว็บในไทยจะประสบปัญหากระแสนิยมของ Social network แพ้ทางเว็บจากต่างประเทศ
    ฉะนั้นทุกเว็บจะต้องปรับตัวเข้าหา และยอมรับในสิ่งที่เกิดขึ้น ซึ่งมันจะมีช่วงเวลาที่สั้นหรือยาวแตกต่างกัน อย่างเช่นเมื่อก่อนก็จะนิยมใช้งาน hi5 แต่ปัจจุบัน หลายๆ คนลืมไปแล้ว เพราะอยู่ใน facebook เป็นหลัก
    หรือแม้กระทั้งเว็บค้นหาของไทยที่เมื่อก่อนเคยโด่งดัง แต่พอมี google เว็บเหล่านั้นปรับตัวไม่ทัน ตายสนิท

สมาชิกไม่ได้หายไปไหน ส่วนใหญ่ก็ยังคงแวะเวียนมาตามปกติ แต่จะใช้เวลาในเว็บน้อยลง
    จุดแข็งของเว็บ community หรือเว็บบอร์ดคือ เป็นที่สาธารณะ ทุกคนสามารถเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ได้ ค้นหาข้อมูลได้ มีสาระความรู้มากกว่า ไม่มีการลบหายไปไหน ต่างจาก social network ที่คุณจะอยู่กับกลุ่มเพื่อนๆ พูดคุยกันทั่วไป
    ในขณะที่เว็บ community ต่างประเทศก็มีปัญหาลดลงเช่นกัน ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซนต์เฉลี่ยแล้วก็พอๆ กัน

ที่รู้สึกว่าน้อยลง คือในส่วนของ community และ cars club อย่างที่บอกส่วนหนึ่งไปอยู่ใน social network แทน
    แต่ในขณะเดียวกันในส่วนของ classifieds เว็บบอร์ดซื้อ-ขาย ยังคงคึกคักอยู่เหมือนเดิม ไม่ลดลง

ที่บอกว่าเว็บนี้โฆษณาเยอะมาก มันก็แล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละคน ทุกเว็บใหญ่ๆ ล้วนแล้วแต่มีโฆษณาเพื่อให้มีรายได้ชดเชยกับรายจ่ายที่ต้องสูญเสียไป มันเป็นเรื่องปกติ แต่จะมีมากน้อยก็แล้วแต่ การจัดวางโฆษณาของเว็บนี้ เรียบร้อยกว่าเว็บอื่นๆ ที่มีจำนวนโฆษณาเยอะพอๆ กัน และไม่บดบังข้อมูลหรือเกะกะมากนัก บางเว็บเลื่อนลงมาเลยกลางหน้าแล้ว ยังไม่เห็นกระทู้หรือเนื้อหาสาระของเว็บด้วยซ้ำ

ถ้าที่นี่ออกแบบเว็บได้ รก ก็เพราะเนื้อหามันเยอะ คุณไม่ได้ใช้ คนอื่นก็อาจจะได้ใช้ ต่างคนต่างมุมมอง และอีกอย่าง มันเป็นเรื่องของ SEO เพื่อให้เว็บค้นหาเจอข้อมูลได้ง่าย
    ลองเข้าไปดูเว็บประเภท variety ต้นๆ ของเมืองไทยสิ "โอ้พระเจ้า ตาลายไปหมด" จะหาข้อมูลอย่างหนึ่ง แต่กลับไปสนใจอีกเรื่องแทน ยิ่งกว่าคำว่ารกซะอีก

ที่ผ่านมาเว็บนี้ไม่ได้หยุดนิ่งกับสิ่งที่เกิดขึ้น มีการพัฒนาอยู่เรื่อยๆ เพื่อให้รองรับกับสิ่งใหม่ๆ ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
    ตราบใดที่ยังมีเพื่อนๆ สมาชิกใช้งานกันอยู่ เว็บนี้ก็ยังคงอยู่ตลอดไป :)

7. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ลดไม่ลดไม่รู้ ผมเข้าทุกวัน

8. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    ลดลงแบบผิดตาเลย คิดอยู่เหมือนกัน

9. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    อีกอย่างคนอายุมากขึ้น งานเยอะขึ้น เวลาเล่นน้อยลง เช่นผมเป็นต้น

10. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    เล่นทุกวัน แต่ บางวันไม่เล่น นอกทำงาน หรือไปเที่ยว

11. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เข้าดูทุกวันแต่ตอบไม่ตอบอีกเรื่องนึง..

12. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    แต่ผมก็เข้าทุกวันนะครับ ส่วนเรื่องโพสนี้ไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่ไม่รู้จะหาหัวข้ออะไรมาโพสบ่อยๆ แต่ rcweb นี้อยู่มานานมากๆนะครับ
    แบบเว็ปอื่นนี้ปิดไปหลายเว็ปแล้ว ยังไง rcweb ก็ยังอยู่เหมือนเดิม เหมือนเป็นทำเนียบเว็ปรถซิ่งไทยไปแล้วครับ

13. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    เห็นด้วยครับ น้อยลงจริงๆ แต่ผมเข้ามาดูตลอดครับ

14. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เข้าทุกวันครับผมชอบRCWครับ

15. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    ผมก็เข้าทุกวัน
    บอร์ดซื้อขายนิดหน่อย แต่สวนใหญ่จะไปเฝ้า RELAX 555+

16. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    อาจเป็นเพราะ ด้วยอายุที่มากขึ้น...การงานที่ยุ่งขึ้น....กิจกรรมที่มากขึ้น...

แต่ก็ต้องเข้าทุกวันนะ....ขนาดไปหาลูกค้าว่างๆ ยังเข้าดูมาเลย

แต่การแสดงตัว อาจจะลดน้อยลง

อีกอย่าง โฆษณาเยอะ ตาลายก็อาจมีบ้าง แต่ถ้าไม่มีเลย...มันก็น่าเป็นห่วงนะผมว่า...:):):)

17. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมเป็นกำลังใจให้ครับ ดูเกือบทุกวัน ที่อยู่ในพื้นที่เน็ทแรง

18. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    ผมก็เข้ามาทุก วันนะ แต่ไม่ค่อยแสดง ตัว เห็นคนเยอะแล้วตื่นเต้น 55++

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก็เข้าทุกวันครับ แต่ไม่ค่อยได้โพสอะไรครับ อ่านเนื้อหาซะส่วนใหญ่ครับ

20. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เช้าเข้ามาดู แล้วก็ต้องออกไปทำงานข้างนอกครับ เย็นๆค่ำค่อยกลับมาใหม่

21. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    อยู่ตลอด ตลอดนะค๊าบบบบบบ ^^

22. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ผมว่าอาจเป็นเพราะ เกิดมีเวปรถ เฉพาะรถแต่ละยี่ห้อ แต่ละ รุ่นออกมา เช่น

วีออสคลับ ซีตี้คลับ อัลิสคลับ ฯลฯ ทำให้สมาชิกเก่า และ สมาชิกใหม่ หันไปอยู่กับเวปเหล่านี้แทน

เลยเข้ามาในเวปนี้น้อยลง

ยังไงก็ฝากเพื่อนๆ แนะนำ rcweb ให้เพื่อนๆ ของเพื่อนๆด้วยนะครับ

หรือเวลาเล่น Facebook ก็เอาลิงค์ rcweb ไปแปะใน Face ด้วยนะ คร้าบบบบบ

23. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เล่นมาตั้งแต่มหาลัยปอตรี ตอนนี้ก็น่าจะเกิน 10 ปีแระ ยังคงแวะมาดูเรื่อย ๆ ครับ สมาชิกที่นี่เห็น Log in ก็น่าจะรู้จักกันทั้งนั้น

ส่วนตัวชอบที่พี่เก่งพูดนะ

" ตราบใดที่ยังมีเพื่อนๆ สมาชิกใช้งานกันอยู่ เว็บนี้ก็ยังคงอยู่ตลอดไป "

... กระทืบ Like ให้เลยครับ ...

24. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เห็นด้วยคับ

25. Facebook ก็ส่วนนึง แต่อีกส่วนนึง ก็เป็นขาลงด้วยครับช่วงนี้ ไม่ค่อยมีกิจกำอะไรที่น่าสนใจเหมือนเมื่อก่อน ถ้าเป็นเมื่อก่อนงาน ซูปอัพนี่ตั้งกระทู้เค้าดาวกันเป็นเดือน งานแข่งใหญ่ๆก็ไม่มี งานแข่งทุกเสาร์ก็ไม่มี เข้ามาก็ไม่ค่อยมีเรื่องอะไรให้โพส จะไปดูหน้าซื้อขาย ก็เจอแต่กระทู้ของคนขายของล่อไปซะเปน10กระทู้ ต่อคน เปิดหาอะไหล่แต่ละทีดูโคตรยาก นานๆจะได้เข้ามาดูหน้าซื้อขายทีนึง แต่ก็ยังเข้ามาดูทุกวัน

26. RCW นี่แหล่ะ ตัวจริงที่สุดแล้ว

27. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เข้ามาเป็นกำลังใจครับ ผมก็เข้าน้อยลง
    เริ่มแก่แล้วอ่ะนะ สไตล์การขับรถยังเปลี่ยนเลย

28. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    อย่างนึง ถ้าพวกพ่อค้าไม่มีจิตสำนึก หน้าบอร์ดซื้อขายมันจะรกมากๆถึงมากที่สุด
    บางเจ้าหน้ามึนขายมันหน้าด้านๆนั่นล่ะ ลงยาวทีเต็มหน้า แต่ก็เชื่อว่าบ่นกันมาตลอด แต่ไอ้พวกพ่อค้าเอาตนเป็นที่ตั้งมันก็ไม่สนหรอก
    หลังๆบางเจ้าขายผิดหมวดบ้างก็มี หน้าขายรถ เอาแม็กซ์มาตีเนียนขายเฉยๆซะงั้น ที่ว่าเนียนเพราะมีupมีดันด้วย รู้ว่าผิดหน้าก็เอาเข้ามาขาย

บางทีจะเปิดมาหาของหรือดูรถให้เพื่อน เจอแมร่งสินค้าชิ้นเดียวเจ้าเดียวก็จะเต็มหน้าละ สเต็ปเดิมราคาไม่ลงบ้างก็มี โทรถาม จะบอกว่าร้านพี่ๆผมก็รู้ว่าอยู่ที่ไหน ไปถูกหรือโทรเอาก็ได้ บางทีเจอของแต่เห็นเบอร์คุ้นๆ ลองกด อ้าวเบอร์ร้านนี่หว่าเซ็งเป็ดเลย
    แต่ผมเข้ามาในนี้อยากได้สินค้าจากเพื่อนสมาชิกราคาซื้อขายแลกเปลี่ยนกันมากกว่า บางทีโทรไปถามราคาลด ลดไม่ได้ต่างหาก แล้วแมร่งจะบอกทำไมว่าต่อรองได้โทรxxxxxxx FFFFFFFFFFFUUUUUUUUUUUUU

อันนี้เหตุผลส่วนตัวเลยที่ทำให้เบื่อ แต่ถามว่ามาดูมั๊ยมาดูตลอดครับ แต่ใช้เวลาน้อยลง คืออ่านผ่านๆเลย ไม่ได้ไล่ดูเหมือนเมื่อก่อน ตอบบ้างเมื่อมีเวลา

29. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    อยากรู้จังว่าเด็กรุ่นใหม่ๆจะรู้จัก RACINGWEB มั้ย ยังไงเว็บนี้ก้เหมือนเป็นบ้าน โรงเรียน และที่ทำงาน หลายคนผูกพันและเติบโตมากับเว็บนี้ เอาใจช่วย พี่เก่งอีกแรง ^^

30. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ผมเข้ามาเล่นตั้งแต่สมัยเรียน ตอนนี้ทำงานแล้วก็ยังอยู่ค้าบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้