สอบถามการใช้เกียร์ o/d off ของ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย nattyKUB, 9 เมษายน 2018

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nattyKUB

nattyKUB New Member Member

0
    0
    1
    ผมเพิ่งจะวางเครื่อง ga15 เกียร์ออโต มาครับ
    แต่ก่อนใช้เกียร์ธรรมดา อยากสอบถามการใช้เกียร์ o/d off

ปกติขับโหมด D รู้สึกอืดมากๆครับ ตั้งแต่ออกตัวจนพอความเร็วประมาณ 60
    เกียร์ก็จะเปลี่ยนเป็น เกียร์สุดท้าย แบบว่ารอบตกมาต่ำมาก อืดสุดๆ

แต่ถ้ากด o/d off ไฟสีส้ม ออกตัวดีขึ้นมาก

สอบถามคือถ้าผมเปิดโหมดนี้ค้างไว้เลย
    พอเจอถนนโล่งค่อยปิดไฟส้ม สลับโหมดไปมาแบบนี้
    ระยะยาวเกียร์จะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    ขอบคุณครับ

2. oilcat99

oilcat99 New Member Member

3
    0
    1
    ไม่มีปัญหาครับ ผมก็ใช้แบบoffเช่นกัน

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่มีปัญหาครับ แต่ การกด OD มันไม่ได้ช่วยเรื่องการออกตัวนะครับ
    การเปิด OD (ไฟส้ม) คือการบังคับให้รถใช่เกียร์ที่อัตราทดมากกว่ารอบเครื่องยนต์ เข้าใจง่าย ๆ คือการถอยเกียร์ แต่ (อีกที)

เกียร์ 1 2 และ 3 ถือเป็นอัตราทดที่สูงกว่ารอบการทำงานของเครื่องทั้งหมด เพราะงั้น กด OD รถจะถอยจากเกียร์ 4 มา 3 เท่านั้นครับ ไม่ไป 4
    เพราะเกียร์ 4 อัตราทดเกียร์จะมากกว่ารอบเครื่องครับ

อาจรู้สึกแย้งผม งั้นลองกดปุ่มให้ไฟส้มขึ้น แล้ววิ่งสัก 100 ก็ได้ครับ รถมันจะวิ่งแค่ 3 เกียร์

รถอืด ลองไล่เช็ค กรองอากาศ หัวเทียน น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์อยู่แล้ว
    แสดงว่ากำลังรถไม่พอต่อการขับขี่หากรู้สึกว่ามันอืด คงต้องหาวิธีการแก้แบบอื่นต่อไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้